Thời hạn tạm giữ giấy tờ xe khi vi phạm luật giao thông

(PLO) – Trường hợp điều khiển ô tô chạy quá tốc độ 20 km/h thì bị xử phạt hành chính từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng và không có hình thức phạt bổ sung.

Hỏi:

Khi lưu thông trên đường cao tốc, xe ô tô của tôi có vi phạm luật giao thông vì chạy quá tốc độ120/100 km/h. CSGT sau đó có lập biên bản và tạm giữ giấy phép lái xe và giấy tờ xe trong 1 tháng. Xin hỏi việc tạm giữ như trên có đúng không?

Trả lời:

Căn cứ điểm đ Khoản 6 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm: Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 10 km/h đến 20 km/h.

Như vậy, trường hợp điều khiển ô tô chạy quá tốc độ 20 km/h thì bị xử phạt hành chính từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng và không có hình thức phạt bổ sung.

Về thời hạn tạm giữ bằng lái và các giấy tờ khác.

Căn cứ Khoản 6 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định: Để bảo đảm thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính hoặc để xác minh tình tiết làm căn cứ ra quyết định xử phạt, người có thẩm quyền xử phạt còn có thể quyết định tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm một trong các hành vi quy định tại Nghị định này theo quy định tại Khoản 6, Khoản 8 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính. Khi bị tạm giữ giấy tờ theo quy định tại Khoản 6 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính……”.

Bên cạnh đó, khoản 6 Điều 125 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 có quy định: Trong trường hợp chỉ áp dụng hình thức phạt tiền đối với cá nhân, tổ chức vi phạm hành chính thì người có thẩm quyền xử phạt có quyền tạm giữ một trong các loại giấy tờ theo thứ tự: giấy phép lái xe hoặc giấy phép lưu hành phương tiện hoặc giấy tờ cần thiết khác có liên quan đến tang vật, phương tiện cho đến khi cá nhân, tổ chức đó chấp hành xong quyết định xử phạt. Nếu cá nhân, tổ chức vi phạm không có giấy tờ nói trên, thì người có thẩm quyền xử phạt có thể tạm giữ tang vật, phương tiện vi phạm hành chính, trừ trường hợp quy định tại khoản 10 Điều này.

Thời hạn tạm giữ tang vật, phương tiện vi phạm hành chính, giấy phép, chứng chỉ hành nghề là 7 ngày, kể từ ngày tạm giữ. Thời hạn tạm giữ có thể được kéo dài đối với những vụ việc có nhiều tình tiết phức tạp, cần tiến hành xác minh nhưng tối đa không quá 30 ngày, kể từ ngày tạm giữ tang vật, giấy phép, chứng chỉ hành nghề.

Như vậy, khi bạn vi phạm luật giao thông bị xử phạt với hình thức phạt tiền, không bị tước giấy phép lái xe thì CSGT có quyền tạm giữ giấy phép lái xe hoặc giấy phép lưu hành phương tiện hoặc giấy tờ cần thiết khác của bạn để đảm bảo việc chấp hành quyết định xử phạt. Sau khi bạn đã nộp tiền phạt, bạn sẽ được trả lại giấy phép lái xe. Thời hạn tạm giữ bằng lái và các giấy tờ khác là 7 ngày từ ngày tạm giữ, trường hợp phức tạp không quá 30 ngày từ ngày tạm giữ.

Trường hợp của bạn CSGT tạm giữ cả giấy phép lái xe và giấy tờ xe và tạm giữ 1 tháng là không đúng quy định. Bạn có thể khiếu nại trực tiếp với người có thẩm quyền đã ghi giấy hẹn lấy giấy phép lái xe hoặc Thủ trưởng cấp trên trực tiếp của người đó, để đảm bảo quyền lợi của mình.

Theo:plo.vn/

Leave a Response